Home / Hỏi Đáp / Sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP hết hạn có sao không?

Sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện ATTP hết hạn có sao không?

Đa phần các cơ sở kinh doanh, sản xuất liên quan trực tiếp đến thực phẩm như: các nhà hàng, khách sạn, doanh nghiệp chế biến thủy hải sản, công ty nhập khẩu hoặc sản xuất thực phẩm chức năng,…đều phải xin giấy chứng nhận an toàn thực phẩm trước khi đi vào hoạt động sản xuất, cung ứng thực phẩm ra thị trường. Giấy chứng nhận An toàn thực phẩm có hiệu lực 3 năm kể từ ngày cấp.

Trường hợp khi cơ quan chức năng kiểm tra, nếu phát hiện Giấy chứng nhận An toàn thực phẩm đã hết hiệu lực mà không đăng kí gia hạn thì doanh nghiệp sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định Số 178/2013NĐ-CP.

Căn cứ Điều 24 Nghị định quy định xử phạt vi phạm hành chính về an toàn thực phẩm ban hành năm 2013 quy định mức phạt đối với các cơ sở kinh doanh, sản xuất hoạt động trong ngành nghề thực phẩm khi giấy chứng nhận an toàn thực phẩm hết hạn mà không đăng kí gia hạn thì bị xử phạt như sau:

Đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm thuộc phạm vi quản lý cấp Xã

  • Phạt cảnh cáo đối với hành vi sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đã hết thời hạn dưới 01 tháng;
  • Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đã hết thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng;
  • Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi không có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định hoặc có nhưng đã hết thời hạn trên 03 tháng;

Đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm thuộc phạm vi quản lý cấp Huyện

  • Phạt cảnh cáo đối với hành vi sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đã hết thời hạn dưới 01 tháng;
  • Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đã hết thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng;
  • Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi không có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định hoặc có nhưng đã hết thời hạn trên 03 tháng;

Đối với cơ sở sản xuất, kinh doanh thực phẩm thuộc phạm vi quản lý cấp Tỉnh

  • Phạt cảnh cáo đối với hành vi sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đã hết thời hạn dưới 01 tháng;
  • Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đã hết thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng;
  • Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với hành vi không có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm theo quy định hoặc có giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm nhưng đã hết thời hạn trên 03 tháng;

Như vậy để tránh bị xử phạt hành chính, doanh nghiệp cần phải thực hiện việc gia hạn Giấy chứng nhận An toàn thực phẩm đúng theo quy định của pháp luật đề ra.

Để được tư vấn miễn phí thủ tục gia hạn hoặc xin cấp mới giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm, Quý doanh nghiệp vui lòng liên hệ : Mr Mạnh: 0981 828 875 - info@fosi.vn hoặc Ms Nguyệt: 0909 228 783 - lienhe@fosi.vn

Đánh giá bài viết

Tin mới

Hỏi đáp về VietGap trong nuôi trồng thủy sản

Câu hỏi 1: VietGAP là gì? Đáp: VietGAP là tên viết tắt của cụm từ …

Hotline: 0918 828 875